Lập quỹ phát triển nhà ở xã hội: Nên hay không?

Việc thành lập Quỹ Phát triển nhà ở đã được Bộ Xây dựng khởi xướng cách đây vài năm nhưng không được chấp nhận.

Đến nay, ý tưởng này đã được đưa vào dự thảo luật với phạm vi hẹp hơn: Quỹ Phát triển nhà ở xã hội.

Không thể tính ngân sách Trung ương đã tạo vốn cho Quỹ phát triển nhà ở xã hội

Điều 72 Dự thảo Luật Nhà ở (sửa đổi) quy định về Quỹ Phát triển nhà ở xã hội với những nội dung chủ yếu: Quỹ Phát triển nhà ở xã hội được thành lập ở trung ương do Bộ Xây dựng quản lý để hỗ trợ cho các trường hợp sau đây:

Cho các đối tượng thuộc diện được mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội vay để mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội; cho các chủ đầu tư xây dựng nhà ở xã hội vay để xây dựng nhà ở xã hội. Quan trọng hơn, nguồn vốn của quỹ gồm: Vốn ngân sách trung ương cấp cho quỹ; vốn từ phát hành trái phiếu, công trái; vốn đóng góp tiết kiệm của người có nhu cầu mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội…

Nhiều ý kiến góp ý cho Dự thảo Luật Nhà ở (sửa đổi)cho rằng, không cần thiết phải thành lập Quỹ Phát triển nhà ở xã hội vì những lý do sau:

Xem trọn bài viết tại đây

Hải Yến (Công Thương)

Advertisements

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Đăng xuất / Thay đổi )

Connecting to %s